หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสพการณ์เรื่องปั๊มติ๊ก  (อ่าน 8301 ครั้ง)
ks260304
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 08:10:55 pm »

อยากนำมาเล่าเผื่อเป็นประสพการณ์ เป็นเรื่องที่โบราณว่า "หญ้าปากคลอก" กล่าวคือเมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2551 ผมเดินทางไปบ้านพี่สาว เพื่อรับพิ่สาวและหลานไปทานข้าว เพราะนานๆ เจอกันที ประกอบกับปีใหม่ผมติดภาระกิจราชการ พอถึงบ้านพี่สาว(นครปฐม) จอดรถเข้าไปในบ้านเพื่อรอ ประมาณ 10 นาที ทุกคนพร้อมขึ้นรถกันครบ สตาร์ทรถ ไม่ติดครับฟังเสียงการสตาร์ทเสียงไดสตาร์ท ก็มีแรงดี(ทุกอย่างนี่ผมไม่รู้เริ่องหรอกถามจากคุณยิ้ม)จนในที่สุดต้องลองสตาร์ทด้วยแก๊ส(รถติด NGV หัวฉีด)จึงติด(ทั้งหมดทำตามคำแนะนำของคุณยิ้มอีกนั่นแหละ)ก็โอเค เดินทางไปที่ร้านอาหารได้(โชคดีที่เติมแก๊สไว้เต็ม เพราะ NGV ปั๊มมันมีน้อย) จากการสอบถามคุณยิ้มทราบว่าน่าจะเกิดจากปั๊มติ๊กไม่ทำงาน ซึ่งคุณยิ่้มวิเคราะห์ว่า 1. ปั๊มติ๊กเสีย 2. ปัญหาจากการติดตั้งระบบ NGV และในคืนนั้นก็ผ่านไปด้วยดีโดยการสตาร์ทและขับด้วยแก๊ส จนวันรุ่งขึ้น(วันนี้ 10 กุมภาพันธ์ 2551)เป็นวันอาทิตย์ อู่ที่เคยใช้บริการปิด อู่อื่นๆ ที่รู้จักก็ปิด ลองสตาร์ทดูอีกครั้งด้วยน้ำมัน เหมือนเดิมไม่ติด ลองสตาร์ทด้วยแก๊ส ติด พอสตาร์ท(ด้วยแก๊ส)ติด ลองเปลี่ยนเป็นน้ำมันเครื่องดับ โทรถามอู่ที่ติดตั้งระบบแก๊สว่าดำเนินการเกี่ยวการตัดปั๊มติ๊กเวลาใช้แก๊สหรือเปล่าได้คำตอบว่าตัดแล้วและช่างแก๊สวิเคราะห์น่าจะเกิดจากน้ำมันไม่จ่ายเข้าระเบิดจุดระเบิด สาเหตุอาจจะเกิดจากปัีมติ๊กเสีย ไม่รู้จะทำอย่างไรตัดสินใจโทรไปถามที่บางไผ่อะไหล่ยนต์ว่ามีปั๊มติ๊กขายหรือไม่ คำตอบคือมี ราคา 3,490 บาท ปัญหาต่อมาคือแล้วเราจะเปลี่ยนมันเป็นหรือเปล่า ตัดสินใจเปิดเวป www.cefiro-ff-club.com ดูกระทู้ที่คุณยิ้มเคยเขียนไว้เรื่องปั๊มติีก เออน่าจะง่าย แต่พอคิดอีกที เกิดความไม่มั่นใจตัวเองลองโทรถาม ร้านคอกพิท(ซึ่งเปิดทุกวัน)ถามว่ารับซ่อมรถหรือไม่ได้คำตอบว่าไม่รับทำเฉพาะยางกับช่วงล่าง เอ้าลองโทรถามออร์โต้แบคดู ปรากฏว่าทำครับแต่ขอเช็คอะไหล่ก่อน ปรากฏว่าอะไหล่ไม่มีต้องรอวันจันทร์ ตายละซี 4 โมงเย็นต้องไปปฏิบัติภาระกิจอีกทำไงดี เอาวะทำเองก็ทำเองแต่ก่อนจะออกไปซื้ออะไหล่จากบางไผ่อะไหล่ยนต์ โทรถารมคุณยิ้มอีกรอบเพื่อความแน่ใจเล่าอาการต่างๆ ให้ฟัง ตอนแรกคุณยิ้มให้ลองเช็คที่ขั่วบวกของสายไฟที่ปั้มติ๊กว่ามีไฟเข้าหรือเปล่า(เวลาบิดกุญแจไปที่ on)ปรากฏว่าไม่มีเครื่องมือเช็ค ตัดสินใจรื้อปั๊มติีกตามตัวอย่างใน บอร์ดที่คุณยิ้มเคยโพสต์ไว้ คิดในใจไม่ลองไม่รู้ กะว่ารื้อไว้ก่อนแล้วค่อยออกไปซื้อมาเปลียน พอรื้อชิ้นส่วนฝาครอบปั๊มติ๊กออกมาได้ เจอเลยครับสายน้ำมันที่ต่อจากปั๊มติิกเพื่อจ่ายน้ำมันเข้าห้องเครื่องยนต์มันหลุด โทรสอบถามขอคำแนะนำจากคุณยิ้ม ได้รับคำแนะนำว่าให้เปลี่ยนสายยางกับกิ๊บล๊อคสายยางใหม่ ปรากฏว่าไม่มีอุปกรณ์อะไรเลย ลองเสียบกลับเข้าไปมันก็แน่นนี่นา ตัดสินใจไม่เปลี่ยนเดี๋ยววันหลังค่อยเปลี่ยน ประกอบเสร็จลองสตาร์ทดู ติดครับ นี่แหละหนาที่โบราณว่า "หญ้าปากคลอก" สรุปไม่ต้องเสียเงินไปซื้อ ปั๊มติ๊กแถมยังได้ความรู้ ได้ความกล้า ได้ประสพการณ์ในการซ่อม จากที่ไม่เคยทำอะไรเองเลย เคยซื้ออะไหล่ทั้งเก่าและใหม่จากสมาชิกในเวปนี้แล้วก็ไปจ้างเขาทำ ครั้งนี้ครั้งแรกที่ทำเองขอบคุณคุณยิ้ม ของคุณเวป www.cefiro-ff-club.com ขอบคุณสมาชิกทุกคน และขอเป็นสมาชิกที่เวปแห่งนี้รวมทั้งเวปอื่นที่คุณยิ้มและทีมงานดำเนินการ ขอบคุณครับ และครั้งนี้ผมนำมาเล่าเพื่อเป็นประสพการณ์หนึ่งสำหรับสมาชิกทุกคนอยากดูรูปและขั้นตอนการรื้อปั๊มติ๊กเชิญที่  www.cefiro-ff-club.com/webboard/viewtopic.php?t=1626&sid=e9d7ed1ae0e7fe3af8a2b8d66fc828b9  ได้เลยครับ

ลุงยิ้ม™
มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
Administrator
พ่อบ้านประจำ FF
*

พลังใจ 65535

โทร: ๐๘-๒๓๖๒๖๘๓๗
รุ่นรถที่ใช้: CEFIRO A32
FF-ID: 1

"เธอคือ...ความรัก"

lungyimpattanakit
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 09:13:32 pm »

??? ??? ???  ไม่คิดว่าจะกล้า  คราวนี้ ถ้าเสียอีกกลางทาง  ข้าวลิง ไม่ได้กินแน่นอนครับ

นี่แหละ ที่อยากให้เป็น  บางเรื่อง เป็นเรื่อง ยาก (เวลามองลงไป)  จะทำได้เร๊อะ จะทำได้ไหม ???    แต่ถ้าเรากล้าพอ  บวกกับขอความมั่นใจจาก คนที่รู้และเข้าใจ แล้วลงมือทำ  มันก็ไม่ยาก และเป็นบ่อเกิดของความมั่นใจ

ที่ครั้งต่อไป เราจะสามารถกล้าที่จะซ่อม ด้วยตัวเอง อย่างน้อย ก็ต่อยกับช่างได้ เอ้ย เถียงกับช่างได้บ้าง

สำคัญที่สุด  เวลาไม่มีใครให้ความช่วยเหลือได้ เรานี่แหละต้องช่วยตัวเองก่อน....

มันเหมือนกับการทำคลอด ให้ชีวิต  คุณหมอ  ให้คำปรึกษาทางโทรศัพท์ แต่เราเป็นคนลงมือ  ก็ทำให้กำเนิดชีวิตได้  ...

มีปัญหา อะไร ก็ติดต่อมาครับพี่..ผมยินดีให้คำแนะนำ ประกอบการตัดสินใจ และวิเคราะห์ ปัญหา (การวิเคราะห์จะแม่นหรือไม่แม่น) ต้องประกอบด้วยวันเดือนปีเกิดของเจ้าของรถด้วย   อึมมม

.
เบอร์ "ลุงยิ้ม" ๐๘-๒๓๖๒-๖๘๓๗
yenta4-emoticon-0049  yenta4-emoticon-0049  yenta4-emoticon-0049
http://www.facebook.com/lungyimpattanakit
golfcyber
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 11:04:25 pm »

ขอบคุณมากครับสำหรับประสบการณ์

ที่บอกล่าวแก่ท่านสมาชิก

ขอคารวะ ขอคารวะ ขอคารวะ
jotrust_benz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 11:07:04 am »

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับพี่... ขอคารวะ
Mr.Kimchi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 10:48:26 pm »

ขอคารวะแจ่มเลยคับ  ???ไม่เสียตังแล้วมีประสพการณ์แบ่งให้พี่ น้องด้วยคับ... ???
nuihardcore
หน้าตาดี มีรถขับ โทรศัพท์ถ่ายรูปได้
สมาชิกส่วนกลาง
หัวพัน
*

พลังใจ 3450

โทร: 081-8613568
รุ่นรถที่ใช้: A33 2.0
FF-ID: 177

ข้ามิได้ชอบรสชาติของสุรา แต่ชอบบรรยากาศการร่ำสุรา

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 11:04:33 pm »

เยี่ยมคับ  ขอคารวะ
ต๊ะ ทุ่งมังกร
หัวสิบ
*

พลังใจ 928

FF-ID: 362

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 12:47:43 am »

อยากนำมาเล่าเผื่อเป็นประสพการณ์ เป็นเรื่องที่โบราณว่า "หญ้าปากคลอก" กล่าวคือเมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2551 ผมเดินทางไปบ้านพี่สาว เพื่อรับพิ่สาวและหลานไปทานข้าว เพราะนานๆ เจอกันที ประกอบกับปีใหม่ผมติดภาระกิจราชการ พอถึงบ้านพี่สาว(นครปฐม) จอดรถเข้าไปในบ้านเพื่อรอ ประมาณ 10 นาที ทุกคนพร้อมขึ้นรถกันครบ สตาร์ทรถ ไม่ติดครับฟังเสียงการสตาร์ทเสียงไดสตาร์ท ก็มีแรงดี(ทุกอย่างนี่ผมไม่รู้เริ่องหรอกถามจากคุณยิ้ม)จนในที่สุดต้องลองสตาร์ทด้วยแก๊ส(รถติด NGV หัวฉีด)จึงติด(ทั้งหมดทำตามคำแนะนำของคุณยิ้มอีกนั่นแหละ)ก็โอเค เดินทางไปที่ร้านอาหารได้(โชคดีที่เติมแก๊สไว้เต็ม เพราะ NGV ปั๊มมันมีน้อย) จากการสอบถามคุณยิ้มทราบว่าน่าจะเกิดจากปั๊มติ๊กไม่ทำงาน ซึ่งคุณยิ่้มวิเคราะห์ว่า 1. ปั๊มติ๊กเสีย 2. ปัญหาจากการติดตั้งระบบ NGV และในคืนนั้นก็ผ่านไปด้วยดีโดยการสตาร์ทและขับด้วยแก๊ส จนวันรุ่งขึ้น(วันนี้ 10 กุมภาพันธ์ 2551)เป็นวันอาทิตย์ อู่ที่เคยใช้บริการปิด อู่อื่นๆ ที่รู้จักก็ปิด ลองสตาร์ทดูอีกครั้งด้วยน้ำมัน เหมือนเดิมไม่ติด ลองสตาร์ทด้วยแก๊ส ติด พอสตาร์ท(ด้วยแก๊ส)ติด ลองเปลี่ยนเป็นน้ำมันเครื่องดับ โทรถามอู่ที่ติดตั้งระบบแก๊สว่าดำเนินการเกี่ยวการตัดปั๊มติ๊กเวลาใช้แก๊สหรือเปล่าได้คำตอบว่าตัดแล้วและช่างแก๊สวิเคราะห์น่าจะเกิดจากน้ำมันไม่จ่ายเข้าระเบิดจุดระเบิด สาเหตุอาจจะเกิดจากปัีมติ๊กเสีย ไม่รู้จะทำอย่างไรตัดสินใจโทรไปถามที่บางไผ่อะไหล่ยนต์ว่ามีปั๊มติ๊กขายหรือไม่ คำตอบคือมี ราคา 3,490 บาท ปัญหาต่อมาคือแล้วเราจะเปลี่ยนมันเป็นหรือเปล่า ตัดสินใจเปิดเวป www.cefiro-ff-club.com ดูกระทู้ที่คุณยิ้มเคยเขียนไว้เรื่องปั๊มติีก เออน่าจะง่าย แต่พอคิดอีกที เกิดความไม่มั่นใจตัวเองลองโทรถาม ร้านคอกพิท(ซึ่งเปิดทุกวัน)ถามว่ารับซ่อมรถหรือไม่ได้คำตอบว่าไม่รับทำเฉพาะยางกับช่วงล่าง เอ้าลองโทรถามออร์โต้แบคดู ปรากฏว่าทำครับแต่ขอเช็คอะไหล่ก่อน ปรากฏว่าอะไหล่ไม่มีต้องรอวันจันทร์ ตายละซี 4 โมงเย็นต้องไปปฏิบัติภาระกิจอีกทำไงดี เอาวะทำเองก็ทำเองแต่ก่อนจะออกไปซื้ออะไหล่จากบางไผ่อะไหล่ยนต์ โทรถารมคุณยิ้มอีกรอบเพื่อความแน่ใจเล่าอาการต่างๆ ให้ฟัง ตอนแรกคุณยิ้มให้ลองเช็คที่ขั่วบวกของสายไฟที่ปั้มติ๊กว่ามีไฟเข้าหรือเปล่า(เวลาบิดกุญแจไปที่ on)ปรากฏว่าไม่มีเครื่องมือเช็ค ตัดสินใจรื้อปั๊มติีกตามตัวอย่างใน บอร์ดที่คุณยิ้มเคยโพสต์ไว้ คิดในใจไม่ลองไม่รู้ กะว่ารื้อไว้ก่อนแล้วค่อยออกไปซื้อมาเปลียน พอรื้อชิ้นส่วนฝาครอบปั๊มติ๊กออกมาได้ เจอเลยครับสายน้ำมันที่ต่อจากปั๊มติิกเพื่อจ่ายน้ำมันเข้าห้องเครื่องยนต์มันหลุด โทรสอบถามขอคำแนะนำจากคุณยิ้ม ได้รับคำแนะนำว่าให้เปลี่ยนสายยางกับกิ๊บล๊อคสายยางใหม่ ปรากฏว่าไม่มีอุปกรณ์อะไรเลย ลองเสียบกลับเข้าไปมันก็แน่นนี่นา ตัดสินใจไม่เปลี่ยนเดี๋ยววันหลังค่อยเปลี่ยน ประกอบเสร็จลองสตาร์ทดู ติดครับ นี่แหละหนาที่โบราณว่า "หญ้าปากคลอก" สรุปไม่ต้องเสียเงินไปซื้อ ปั๊มติ๊กแถมยังได้ความรู้ ได้ความกล้า ได้ประสพการณ์ในการซ่อม จากที่ไม่เคยทำอะไรเองเลย เคยซื้ออะไหล่ทั้งเก่าและใหม่จากสมาชิกในเวปนี้แล้วก็ไปจ้างเขาทำ ครั้งนี้ครั้งแรกที่ทำเองขอบคุณคุณยิ้ม ของคุณเวป www.cefiro-ff-club.com ขอบคุณสมาชิกทุกคน และขอเป็นสมาชิกที่เวปแห่งนี้รวมทั้งเวปอื่นที่คุณยิ้มและทีมงานดำเนินการ ขอบคุณครับ และครั้งนี้ผมนำมาเล่าเพื่อเป็นประสพการณ์หนึ่งสำหรับสมาชิกทุกคนอยากดูรูปและขั้นตอนการรื้อปั๊มติ๊กเชิญที่  www.cefiro-ff-club.com/webboard/viewtopic.php?t=1626&sid=e9d7ed1ae0e7fe3af8a2b8d66fc828b9  ได้เลยครับ

ขอคารวะ ขอคารวะ ขอคารวะ
pk-cefiro a32
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 03:56:22 pm »

ลุงสอนให้ ช่วย ตัว เองๆๆๆๆๆๆๆ
Adaefiro
FF ตะวันออก/ชลบุรี
สมาชิกภาคตะวันออก
หัวหมื่น
*

พลังใจ 1116

FF-ID: 42

แอ๊ด / A32/081-8304478

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 04:49:23 pm »

ลุงสอนให้ ช่วย ตัว เองๆๆๆๆๆๆๆ

แบบนี้เรียกช่วยตัวเองจนเสร็จ  งงวุ้ยยย
เคยเป็นเหมือนกัน เวลารถดับ แรกๆก็โทรหาพี่อนุกูล ตอนี้ก็พอช่วยตัวเองให้สตาร์ทติดหรือขับไปต่อได้แล้วครับ แต่ไม่เสร็จต้องเข้าศูนย์อีกที เมื่อก่อนถ้าเจอแบบนี้ ไม่กล้าทำอะไรเลยกลัวเป็นหนักกว่าเดิม  หงุงิ

"ระยะทางนับพันกิโลเมตร แน่นอนมันไม่ราบรื่นตลอดทาง YNWA"
XChao
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 10:14:46 am »

พึ่งเป็นเหมือนกันเลยครับ อาการเดียวกันด้วย คือสายจากปั๊มติ๊ก เข้าที่ตัวต่อด้านบนมันหลุด ปรากฏว่าสายน้ำมันแข็งแป๊ก

ซึ่งผมสันนิฐานมาแล้วว่าน่าจะเป็นที่ แก๊สโซฮอล ใช้มานาน 3 ปี สายยางลูกยาง และยางอื่นๆที่อยู่ในถังนั้น แข็งหมดเลยครับ .. เปราะและหักได้ง่ายๆ

ต่อไปนี้ เลิกเลยครับ โซฮอล เติม 91 ธรรมดาอย่างเดียวดีกว่า ... โซฮอลมีผลระยะยาวจริงๆครับ... งงวุ้ยยย
ลุงยิ้ม™
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 09:33:26 pm »

พึ่งเป็นเหมือนกันเลยครับ อาการเดียวกันด้วย คือสายจากปั๊มติ๊ก เข้าที่ตัวต่อด้านบนมันหลุด ปรากฏว่าสายน้ำมันแข็งแป๊ก

ซึ่งผมสันนิฐานมาแล้วว่าน่าจะเป็นที่ แก๊สโซฮอล ใช้มานาน 3 ปี สายยางลูกยาง และยางอื่นๆที่อยู่ในถังนั้น แข็งหมดเลยครับ .. เปราะและหักได้ง่ายๆ

ต่อไปนี้ เลิกเลยครับ โซฮอล เติม 91 ธรรมดาอย่างเดียวดีกว่า ... โซฮอลมีผลระยะยาวจริงๆครับ... งงวุ้ยยย

อึมมม  ผมบอกไปตั้งนานแล้วน๊า

.
yenta4-emoticon-0049  yenta4-emoticon-0049  yenta4-emoticon-0049
http://www.facebook.com/lungyimpattanakit
อั๋นเทเลคอม
สมาชิกภาคใต้
หัวหมื่น
*

พลังใจ 9630

โทร: 081-9799958
FF-ID: 436

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 02:00:01 pm »

ดีคร๊าบบบ ดีคร๊าบบบ ขอบคุณครับเก็บลงสมุดบันทึกแล้วล่ะครับ  หมูพังเพลง

คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล  
prawit
สมาชิกภาคเหนือ
หัวหมื่น
*

พลังใจ 14779

FF-ID: 1222

ครูบอย โข่ทัย a-32

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 10:20:10 am »

yenta4-emoticon-0033

ใช่แค่เพียงมีเราเพียงลำพัง แต่เรา มี FF CLUB คู่ใจเสมอ
hs5rag
สมาชิกภาคเหนือ
หัวพัน
*

พลังใจ 6301

FF-ID: 3569

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 05:22:53 pm »

เข้าไปดู ของลุง ที่เขียนไว้ รูปหายหมดแล้วครับ
ขอความกรุณา พี่ยิ้ม up ให้พี่น้องหน่อยคร้าบ เผื่อของผมและของพี่น้องเจ๊ง
ขอบคุณล่วงหน้านะคร้าบ ลุง
ขอบคุณคร้าบ
ปล. แมวตกใจ กลัวเสียอ่ะ ทำอเงไม่เป็ง

ลุงยิ้ม™
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 07:49:51 pm »

เข้าไปดู ของลุง ที่เขียนไว้ รูปหายหมดแล้วครับ
ขอความกรุณา พี่ยิ้ม up ให้พี่น้องหน่อยคร้าบ เผื่อของผมและของพี่น้องเจ๊ง
ขอบคุณล่วงหน้านะคร้าบ ลุง
ขอบคุณคร้าบ
ปล. แมวตกใจ กลัวเสียอ่ะ ทำอเงไม่เป็ง
ผมยังหาเวลาว่างไม่ได้เลยครับพี่
รอหน่อยละกันนะครับ

.
away-g
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:06:45 am »

เคยสตาร์ทไม่ติด.................ลุงยิ้มให้....."ชงเข้มๆหน่อย"
chaiyapun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 04:46:20 pm »

ดีเลยคับพี่.......ทำเองได้ (ถ้ากล้าคับ )......แต่ต้องมีความรู้นะ
sutee29
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 05:27:24 pm »

ขอคารวะ
KoNg_@ปากน้ำกรึ๊บ
"นิ่งไม่เป็น เป็นอะไรไม่ได้เด็ดขาด"
ขาประจำ
*

พลังใจ 65512

โทร: 0874507888 [Dtac]
รุ่นรถที่ใช้: A32 ท้ายแยก น้องชมพู่ : A33 น้องเมเปิ้ล-บักหำ VIP
FF-ID: 37

" ผ ม จ ะ เ ป็ น ค น ดี "

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 09:01:14 am »

เยี่ยมเลยครับ!! ทั้งคนบอก และคนทำ  อาแว่นตะโกน อาแว่นตะโกน อาแว่นตะโกน

***สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ทำ คือ ค ว า ม ดี       สิ่ิง ที่ ต้ อ ง มี คือ คุ ณ ธ ร ร ม 
                          สิ่ง ที่ ต้ อ ง จำ  คือ พ ร ะ คุ ณ ***
                         0  8  7   4  5  0  7  8  8  8
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์